สำนักสหปฏิบัติฯ

ถามมา ตอบไป

จิตสำผัสจะเกิดขึ้นได้กับคนที่เริ่มปฎิบัติได้มั้ย

เข้าสู่ระบบ

สมัครสมาชิกใหม่
  • จิตสัมผัส เกิดขึ้นได้ไม่ว่ากับผู้เริ่มปฎิบัติหรือผู้ปฏิบัตินานแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าผู้นั้นอย่า นำจิต แล้วคิดเองว่า นั่นคือจิตสัมผัส ต้องใช้เวลา ควรพิจารณา ศึกษา ให้ถ่องแท้เพื่อที่จะได้ไม่ถูกหลอกว่า เราได้จิตสัมผัสแล้วนะ อีกอย่างต้องถามตัวเองว่า ถ้าได้จิตสัมผัสแล้วสามารถนำจิตสัมผัสนั้นไปใช้ให้เกิดประโยชน์กับตน กับท่าน และสังคมได้หรือไม่ ถ้าไม่ก็ควรจะต้องเรียนรู้ให้ถ่องแท้ว่า เราต้องการได้จิตสัมผัสเพื่ออะไร ถ้ายังไม่มีคำตอบให้ตนเอง ก็คงต้องเรียนรู้ต่อไปนะคะ โชคดีค่ะ อรัญญา

cheramakara

#1 โพสเมื่อ 03 พฤษภาคม 2011 เวลา 17 : 28 : 29